TÌM KIẾM CÂU HỎI

Nội dung
Danh mục
Đơn vị trả lời

Tất cả các mục » Tổng hợp

Thủ tục bảo hiểm thất nghiệp

Em xin kính chào quý Sở! Em không kiềm chế được cảm xúc khi đi làm thủ tục hưởng BHTN tại TTGT việc làm tỉnh Vĩnh Phúc. Ngày 08/06/2021, e có xuống TTGT việc làm tỉnh Vĩnh phúc để làm thủ tục hưởng BHTN thì nhận được giấy hẹn vào lúc 6h45p ngày 17/06/2021 NGày 17/06/2021 do em bận con nhỏ cộng với việc gia đình và nhà xa nên đi muộn so với giờ TTGT việc làm hẹn là lúc 7h50p, em trình bày lý do và xin được nộp hồ sơ thì nhận được câu trả lời của TT là họ đã nhận đủ hồ sơ và hẹn em tiếp 10 ngày nữa. Quý sở cho em hỏi có quy định nào cho phép TT làm việc như thế không ạ? nếu đã sếp hồ sơ em vào hôm nay mà không nhận hồ sơ của em thì sao gọi là nhận đủ ? em xin ngày mai xuống làm lại cũng không cho. Em là người lao động con nhỏ, nhà xa phải đi tận mấy lần để lấy được tiền BHTN vậy ạ? Chủ chương của Tỉnh lúc nào cụng nêu cao giảm thục tục hành chính nhưng giảm như thế này đây ạ? Đây là quyền lợi em được hưởng chứ em không đi xin của ai Quý sở cho em xin ý kiến ạ?

Gửi bởi Đỗ Thị Tình Ngày 18/08/2021

Truy thu bhtn

A, c cho e hỏi chút ạ, năm 2016 e có nghỉ việc ở công ty jahwa vina, sau đó e làm bhtn nhưng do e khai báo sai khi 2 tháng sau e đã đi làm công ty NIC ở hà nội và đã đc đóng bh, giờ e muốn truy thu lại bhtn thì cho e hỏi là giấy hdld là thuốc về công ty jahwa vina trước đó e nghỉ để dky bhtn hay là cty sau e đi làm đã đóng bhxh. Nếu trường hợp là cty sau thì hiện tại e đang gặp.khó khăn là do ctyNIC đã đổi tên nên dấu cũ để xin xác nhận đã từnglamf việc tại cty sẽ ko có hiệu lực. Vì 2 ko còn hdld và ko xin đc giấy xác nhận nên bên bhxh ko tiếp nhận hồ sơ truy thu bhtn của e. Trong khi đó hiện tại e rất muốn gải quyết để sau này ko vướng mắc thủ tục rờm rà ko đáng có và hoàn trả tiền cho bảo hiểm vậy mà ko ai giải quyết cho e trong khi e tự nguyện nộp trả tiền vào quỹ bảo hiểm ạ. A, c giúp e với a

Gửi bởi Chu thị hà Ngày 19/08/2021

Nhà nước cắt điện thứ 7 công ty bắt đi làm bù vào chủ nhật nhưng không trả 200% lương

Hiện nay tôi đang làm việc tại công ty cosonic khu công nghiệp bá thiện 2 vĩnh phúc. nhà nước có lịch cắt điện vào thứ 7 ngày26/6/2021 công ty cho công nhân nghỉ và bắt đi làm bù vào ngày chủ nhật, nhưng công ty không trả lương ngày chủ nhật 200% ,thay vào đó là lương ngày thường150%. Theo luật nhà nước đi làm chủ nhật được hưởng 200% lương ,Nhưng tôi thấy công ty đang làm sai, và công nhân chúng tôi muốn khiếu nại làm đơn tố cáo công ty này

Gửi bởi Đỗ văn dũng Ngày 19/08/2021