TÌM KIẾM CÂU HỎI

Nội dung
Danh mục
Đơn vị trả lời

Tất cả các mục » Lao động việc làm - BHXH

Xin Nghỉ Việc Theo Đúng Luật Lao Động, Nhưng Không Được Giải Quyết.

Xin chào mọi người, em muốn hỏi cho vợ mình vấn đề này. Công ty vợ em làm là công ty may Eo Vina ở KCN Khai Quang, đã kí hợp đồng vô thời hạn với công ty. Năm ngoái vợ e sinh con, khi nghỉ hết chế độ thai sản và đi làm lại, nhưng vì lý do gia đình và con nhỏ nên có xin công ty nghỉ và đồng ý làm hết 45 ngày theo luật, nhưng công ty không kí giấy cho nghỉ (phòng nhân sự có cho đơn, nhưng giám đốc và cán bộ công ty không kí giấy cho nghỉ). Giờ đã mấy tháng rồi vẫn không được công ty kí giấy cho, cứ lên xin chữ kí là giám đốc lại đuổi ra. Phòng nhân sự bảo muốn nghỉ mà không cần kí thì phải nộp phạt mới lấy được bảo hiểm, giờ con thì bé mà em cũng phải ở nhà không đi làm được với không biết hỏi ở đâu và không rành luật nên mong mọi người tư vấn ạ.

Gửi bởi Nguyễn Phương Bắc Ngày 11/03/2022

Mong được giải đáp thắc mắc từ phía sở LĐTBVXH

Xin chào! Tôi là người lao động có hơn 2 năm làm việc tại công ty. Ngày 28/01/2022 tôi đã viết đơn xin nghỉ việc và dự kiến ngày 28/02/2022 tôi sẽ được nghỉ việc theo quy định của luật lao động. Vào ngày 19/02/2022 do có việc gia đình nên tôi đã nhắn tin xin lãnh đạo được nghỉ 1 hôm để thu xếp việc gia đình nhưng bị lãnh đạo cho nghỉ việc và không nghe tôi giải thích. Trong trường hợp ngày tính từ ngày 20/02/2022 trở đi đến hết ngày 27/02/2022 tôi sẽ phải nghỉ trước thời hạn đơn nghỉ việc là 7 ngày. Vậy tôi có được chốt sổ bảo hiểm hay không ạ?

Gửi bởi Lương Ngọc Huyền Ngày 21/02/2022

Nhà nước cắt điện thứ 7 công ty bắt đi làm bù vào chủ nhật nhưng không trả 200% lương

Hiện nay tôi đang làm việc tại công ty cosonic khu công nghiệp bá thiện 2 vĩnh phúc. nhà nước có lịch cắt điện vào thứ 7 ngày26/6/2021 công ty cho công nhân nghỉ và bắt đi làm bù vào ngày chủ nhật, nhưng công ty không trả lương ngày chủ nhật 200% ,thay vào đó là lương ngày thường150%. Theo luật nhà nước đi làm chủ nhật được hưởng 200% lương ,Nhưng tôi thấy công ty đang làm sai, và công nhân chúng tôi muốn khiếu nại làm đơn tố cáo công ty này

Gửi bởi Đỗ văn dũng Ngày 19/08/2021